Falgankid 160mg/10ml: Hướng dẫn sử dụng chi tiết cho bé - Hạ sốt, giảm đau an toàn hiệu quả - Thuốc Paracetamol cho trẻ nhỏ
Miễn phí giao hàng tại HN và HCM với đơn từ 500k
Đổi trả trong 14 ngày kể từ ngày mua hàng
- Thông tin chi tiết
- Hướng dẫn sử dụng
- Khối lượng10g
- Xuất xứ thương hiệuViệt Nam
- Nhà sản xuất CPC1 HN
Falgankid 160mg/10ml là giải pháp an toàn và hiệu quả cho bé yêu khi bị sốt hoặc đau nhẹ. Với thành phần chính là Paracetamol, Falgankid giúp hạ sốt nhanh chóng và giảm đau hiệu quả, mang lại cảm giác dễ chịu cho bé. Sản phẩm được bào chế dưới dạng dung dịch uống, dễ sử dụng và hấp thu nhanh chóng. Falgankid 160mg/10ml được sản xuất theo tiêu chuẩn nghiêm ngặt, đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ. Hãy lựa chọn Falgankid để chăm sóc sức khỏe toàn diện cho bé yêu của bạn!
1. Giới thiệu
Thuốc Falgankid 160mg/10ml là thuốc hạ sốt, giảm đau chứa thành phần chính là Paracetamol. Thuốc được bào chế dưới dạng dung dịch uống, phù hợp cho trẻ nhỏ.
2. Thành phần
Mỗi ml thuốc Falgankid 160mg/10ml chứa:
- Paracetamol: 16mg
- Tá dược vừa đủ.
3. Dạng bào chế
-
Dung dịch uống
4. Tác dụng - Chỉ định
4.1 Tác dụng của Paracetamol:
- Giảm đau: Paracetamol có tác dụng giảm đau nhẹ và trung bình, hiệu quả trong điều trị đau đầu, đau răng, đau cơ, đau do viêm khớp.
- Hạ sốt: Paracetamol giúp giảm nhiệt độ cơ thể ở người bị sốt, nhưng không có tác dụng hạ nhiệt ở người có thân nhiệt bình thường.
- Cơ chế tác động: Paracetamol tác động vào hệ điều nhiệt vùng dưới đồi, làm giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên, dẫn đến tăng sự tỏa nhiệt, từ đó hạ sốt.
4.2 Ưu điểm của Paracetamol:
- Không gây kết tập tiểu cầu hay ảnh hưởng tới thời gian đông máu.
- Ít tác động lên hệ tim mạch và hô hấp.
- Không ảnh hưởng tới dạ dày và thay đổi cân bằng acid-base.
- An toàn cho trẻ nhỏ.
4.3 Chỉ định sử dụng thuốc Falgankid 160mg/10ml:
- Hạ sốt ở trẻ nhỏ.
- Giảm cơn đau cho trẻ ở mức độ nhẹ và vừa.
5. Liều dùng - Cách dùng
5.1 Liều dùng:
- Liều thông thường: 10-15mg/kg trọng lượng cơ thể trẻ cho mỗi một lần uống.
- Liều tối đa trong một ngày: 60mg/kg.
5.2 Liều dùng cụ thể theo độ tuổi:
- Trẻ em dưới 3 tháng tuổi: Mỗi lần uống ¼ ống, ngày uống 3-4 lần.
- Trẻ từ 4-11 tháng tuổi: Uống ½ ống mỗi lần, ngày uống 3-4 lần.
- Trẻ em từ 1-5 tuổi: Mỗi lần dùng 1 ống, ngày uống 3-4 lần.
- Trẻ em 6-12 tuổi: Mỗi lần uống 2 ống, ngày dùng 3-4 lần.
5.3 Khoảng cách giữa các lần uống:
-
4-6 giờ, sử dụng tối đa 5 lần/ngày.
5.4 Cách dùng:
- Bẻ ống nhựa và uống trực tiếp thuốc ở trong ống, hãy bẻ cẩn thận tránh để thuốc đổ ra ngoài.
- Có thể uống dung dịch nguyên chất hoặc pha loãng với nước trước khi uống.
- Có thể dùng kèm với một cốc nước khi uống.
6. Chống chỉ định
- Bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Thiếu hụt enzym nội bào Glucose-6-phosphate Dehydrogenase (G6PD).
- Trẻ thiếu máu hoặc có các bệnh về tim, gan, thận hoặc phổi.
7. Tác dụng phụ
- Thông thường: Phản ứng trên da như ban đỏ, mề đay hoặc sốt cao hơn và tổn thương niêm mạc.
- Rối loạn tạo máu: Giảm các chỉ số huyết như bạch cầu trung tính, bạch cầu và huyết cầu.
- Lạm dụng thuốc trong một thời gian dài: Gây độc tính cho thận.
8. Tương tác thuốc
- Paracetamol dùng trong thời gian dài với liều cao làm tăng tác dụng của Coumarin và Indandion trong chống đông máu.
- Ở người bệnh đang sử dụng Phenothiazin và các phương pháp hạ nhiệt khác, cần chú ý thận trọng bởi Paracetamol có thể gây tình trạng sốt nghiêm trọng hơn.
- Trong quá trình điều trị bằng Paracetamol, sử dụng đồ uống có cồn lâu ngày như rượu hoặc các thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin làm tăng khả năng gây độc cho gan.
- Khi sử dụng Paracetamol với liều cao hơn liều khuyên dùng kết hợp với Isoniazid sẽ làm tổn hại đến gan tăng lên đáng kể.
9. Lưu ý khi sử dụng
Lưu ý chung:
- Thuốc Falgankid 160mg/10ml được bào chế dưới dạng dung dịch uống, dùng theo đường uống, không sử dụng theo đường tiêm truyền hoặc dùng rửa ngoài da.
- Uống thuốc theo đúng chỉ định liều của bác sĩ để đạt được hiệu quả giảm sốt tốt nhất.
- Bác sĩ cần báo cho bệnh nhân biết về các phản ứng phụ nghiêm trọng của thuốc trên da (hoại tử da nhiễm độc, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp,...).
- Không sử dụng thuốc đã quá hạn sử dụng hoặc có bất kỳ bất thường nào khác.
- Không sử dụng đồng thời nhiều thuốc hạ sốt cho trẻ. Ngừng sử dụng thuốc khi các triệu chứng đã hết.
- Không sử dụng rượu bia trong khi sử dụng Falgankid 160mg/10ml.
- Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Lưu ý cho phụ nữ có thai và phụ nữ đang cho con bú:
- Phụ nữ có thai: Chưa có nghiên cứu cho thấy tính an toàn của thuốc cho thai nhi. Nên thận trọng, chỉ sử dụng khi lợi nhiều hơn hại, tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.
- Phụ nữ đang cho con bú: Các nghiên cứu cho thấy không có tác dụng không mong muốn nào khi trẻ bú sữa mẹ. Vậy người mẹ có thể sử dụng, hoặc chắc chắn hơn hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Lưu ý cho người bệnh thiếu máu:
- Cẩn trọng khi sử dụng cho người bệnh thiếu máu vì biểu hiện của chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ trong khi nồng độ Methemoglobin trong máu đã tăng đến nồng độ nguy hiểm.
Lưu ý cho người bệnh không dung nạp Fructose hoặc kém hấp thu galactose/glucose: Cẩn trọng khi sử dụng.
10. Xử trí khi quá liều
Triệu chứng quá liều:
- Bệnh nhân buồn nôn và nôn, da xanh tím, dấu hiệu của nhiễm độc cấp tính thể hiện rõ ở niêm mạc và móng tay. Ở trường hợp quá liều mức độ nặng: người bệnh kích động, mê sảng, hạ thân nhiệt nhanh, mệt lả, hơi thở nhanh và nông, mạch yếu không đều. Nặng nhất là co giật có thể dẫn đến tử vong. Sau đó là các dấu hiệu tổn thương gan xuất hiện rõ trong vòng 2-4 ngày sau khi dùng thuốc với liều gây độc.
Xử trí quá liều:
- Xác định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương, tiến hành các biện pháp tích cực cùng lúc.
- Rửa dạ dày khi quá liều trong vòng 4 giờ.
- Sử dụng các hợp chất Sulfhydryl (N-acetylcystein) ngay sau vòng 36h kể từ khi uống Paracetamol, hiệu quả nhất là trong 10 giờ.
- Ngừng điều trị quá liều khi xét nghiệm gan cho thấy nguy cơ gây độc thấp.
- Có thể cho bệnh nhân sử dụng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối để giảm sự hấp thụ Paracetamol.
11. Bảo quản
- Để xa tầm tay trẻ em.
- Bảo quản nơi thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30⁰C.